Nanoguy Awards 2008 : HONORABLE MENTION & SHORTLISTS

posted on 29 Jan 2009 09:38 by nanoguy in Movies

 
เพื่อลดภาระของคณะกรรมการ ในสาขาใหญ่ๆ ตามที่ระบุไว้ด้านล่างนี้ จึงขอกำหนด scope ของภาพยนตร์ที่ได้รับสิทธิ์เข้าแข่งขัน โดยให้มีอายุไม่เกิน 10 ปี นับจากปีที่ประกาศรางวัล อันได้แก่ปี 2009 ดังนั้นภาพยนตร์ที่ฉายก่อนปีคริสต์ศักราช 1999 หรือพุทธศักราช 2542 จะไม่ได้รับการพิจารณา หากจะได้รับการกล่าวถึงในส่วน Honorable Mention นี้แทน - แต่สำหรับสาขารางวัลพิเศษอื่นๆ ภาพยนตร์เหล่านั้นยังได้รับสิทธิ์อยู่เช่นเคย
 
ส่วนกฎเกณฑ์เรื่องภาพยนตร์ที่คณะกรรมการต้องได้รับชมตั้งแต่ 1 มกราคม - 31 ธันวาคม ของแต่ละปีนั้นยังคงอยู่เ้ช่นเดิม มีมีอันเปลี่ยนแปลง
 
 
HONORABLE MENTION
 
The Baby of Mâcon (Peter Greenaway, 1993)
Batman Returns (Tim Burton, 1992)
เรือนแพ (พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ยุคล, 1961)
Caravaggio (Derek Jarman, 1986)
Chungking Express (WONG Kar-wai, 1994)
A Clockwork Orange (Stanley Kubrick, 1971)
Dial M for Murder (Alfred Hitchcock, 1954)
Elegant Beast (KAWASHIMA Yuzo, 1962)
A Geisha (MIZOGUCHI Kenji, 1953)
Grave of the Fireflies (TAKAHATA Isao, 1988)
From Russia with Love (Terence Young, 1963)
Inferno (Dario Argento, 1980)
Jubilee (Derek Jarman, 1977)
พระเจ้าช้างเผืิอก (สัณห์ วสุธาร, 1940)
Licence to Kill (John Glen, 1989)
Max Mon Amour (OSHIMA Nagisa, 1986)
Meshes at the Afternoon (Maya Deren/Alexander Hammid, 1943)
Night and Fog (Alain Resnais, 1955)
On Her Majesty's Secret Service (Peter Hunt, 1969)
กาลครั้งหนึ่งเมื่อเช้านี้ (บัณฑิต ฤทธิ์ถกล, 1994)
One Flew Over the Cuckoo's Nest (Milos Forman, 1975)
Psycho (Alfred Hitchcock, 1960)
Serpent's Path + Eyes of the Spider (KUROSAWA Kiyoshi, 1998)
Suspiria (Dario Argento, 1977)
เมีย (ฮาเมอร์ ซาลวาลา, 1996)
 
 
 
SHORTLIST
 
ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

8 Women
24 City
Actresses
Adriana
After Him
American Beauty
Arabian Nights
Atonement
Batman Begins
Burn After Reading
A Christmas Tale
The Dark Knight
Diary of the Dead
The Diving Bell and the Butterfly
Dogville
Eastern Promises
Eat, For This Is My Body
The Edukators
Elegy
Frontier(s)
Frozen Days
Happy-Go-Lucky
The Headless Woman
Horton Hears a Who!
In the City of Sylvia
In the Mood for Love
Inside
Juno
Lars and the Real Girl
Let the Right One In
Lorna's Silence
Marie Antoinette
The Mist
Monkeys in Winter
My Winnipeg
No Country for Old Men
Now Showing
Offside
Once
Otto; or, Up with Dead People
Paper Cannot Wrap Up Embers
The Path
Persepolis
Requiem for a Dream
Revolution
Seven Dumpsters and a Corpse
Shanghai Dreams
Sicko
The Sky, the Earth and the Rain
Sukiyaki Western Django
Summer Hours
Summer Palace
The Sun Also Rises
The Talented Mr. Ripley
Teeth
Tell No One
There Will Be Blood
Three Monkeys
Tokyo Sonata
Tuli
Vicky Cristina Barcelona
WALL-E
Waltz with Bashir
Water
Water Lilies




ผู้กำกับต่างประเทศยอดเยี่ยม

Albert Serra (Birdsong)
Alexandre Bustillo, Julien Maury (Inside)
Andrzej Wajda (Katyn)
Anthony Minghella (The Talented Mr. Ripley)
Arnaud Desplechin (A Christmas Tale)
Ari Folman (Waltz with Bashir)
Auraeus Solito (Tuli)
Ben Stiller (Tropic Thunder)
Brillante Mendoza (Serbis)
Bryan Burtino (The Strangers)
Catherine Breillat (The Last Mistress)
Céline Sciamma (Water Lilies)
Christopher Nolan (Batman Begins)
Christopher Nolan (The Dark Knight)
Craig Gillespie (Lars and the Real Girl)
Danny Lerner (Frozen Days)
Darren Aronofsky (Requiem for a Dream)
David Cronenberg (Eastern Promises)
Deepa Mehta (Water)
Ellen Kuras, Thavisouk Phrasavath (The Betrayal)
Ethan Coen, Joel Coen (Burn After Reading)
Ethan Coen, Joel Coen (No Country for Old Men)
François Ozon (8 Women)
Frank Darabont (The Mist)
Gaël Morel (After Him)
Garth Jennings (Son of Rambow)
George A. Romero (Diary of the Dead)
Guillaume Canet (Tell No One)
Guillermo del Toro (Hellboy)
Guy Maddin (My Winnipeg)
Gordon Chan (Painted Skin)
Hans Weingartner (The Edukators)
Hector Babenco (The Past)
Isabel Coixet (Elegy)
Ishtar Yasin Gutierrez (The Path)
James Gray (We Own the Night)
Jafar Panahi (Offside)
Jason Reitman (Juno)
Jaume Balagueró, Paco Plaza ([REC])
Jean-Pierre Dardenne, Luc Dardenne (Lorna's Silence)
Joe Wright (Atonement)
John Carney (Once)
MATSUOKA Joji (Tokyo Towers: Mom & Me and Sometimes Dad)
Jouko Aaltonen (Revolution)
José Luis Guerín (In the City of Sylvia)
José Luis Torres Leiva (The Sky, the Earth and the Rain)
Julian Schnabel (The Diving Bell and the Butterfly)
WONG Kar-wai (In the Mood for Love)
Keren Cytter (New Age)
KUROSAWA Kiyoshi (Tokyo Sonata)
Lars Von Trier (Dogville)
Lucrecia Martel (The Headless Woman)
M. Night Shyamalan (The Happening)
Margarida Gil (Adriana)
Maria Blom (Darlecarlians)
Marjane Strapi, Vincent Paronnaud (Persepolis)
Michael Moore (Sicko)
Michellange Quay (Eat, For This Is My Body)
Mike Leigh (Happy-Go-Lucky)
Milena Andonova (Monkeys in Winter)
Mitchell Lichtenstein (Teeth)
Nina Paley (Sita Sings the Blues)
Nuri Bilge Ceylan (Three Monkeys)
Olivier Assayas (Summer Hours)
Paul Haggis (In the Valley of Elah)
Paul Kieffer (Arabian Nights)
Paul Thomas Anderson (There Will Be Blood)
Raya Martin (Now Showing)
Rithy Panh (Paper Cannot Wrap Up Embers)
Roy Andersson (You, the Living)
KITAMURA Ryuhei (The Midnight Meat Train)
Sam Mendes (American Beauty)
Sergei Bodrov (Mongol)
Sofia Coppola (Marie Antoinette)
MIIKE Takashi (Sukiyaki Western Django)
Thomas Haemmerli (Seven Dumpsters and a Corpse)
Tim Burton (Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street)
Tomas Alfredson (Let the Right One In)
Valerie Bruni Tedeschi (Actresses)
Volker Schlöndorff (Ulzhan)
JIANG Wen (The Sun Also Rises)
Woody Allen (Vicky Cristina Barcelona)
Xavier Gens (Frontier(s))
WANG Xiao-shuai (Shanghai Dreams)
LOU Ye (Summer Palace)
JIA Zhang-ke (24 City)
 
 
 
ภาพยนตร์สารคดี (ทั้งหมด)
 
24 City
The Betrayal
พลเมืองจูหลิง
The Fourth World War
I'm Fine, Thank You. And You?
The Juche Idea
The Last Communist
A Life with Slate
แอบถ่ายเดี่ยว 7
Manufactured Landscapes
ตัวกู-ของกู
มูอัลลัฟ
My Winnipeg
ปักษ์ใต้บ้านเรา
Paper Cannot Wrap Up Embers
Revolution
Seven Dumpsters and a Corpse
Shine a Light
Sicko 
Suddenly, Last Winter
Waltz with Bashir